- ದೀಪಂಕರ ಭಟ್ಟಾಚಾರ್ಯ

‘ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ವಶ ಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ’ ಅಭಿಯಾನದ ಭಾಗವಾಗಿ ಬಿಜೆಪಿಯು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರನ್ನು ಹಿಂದುತ್ವದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಹಿಡಿಯಲು ಹವಣಿಸುತ್ತಿದೆ. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಜಾತಿಗಳನ್ನು ಮೀರಿ,  ಸದೃಢ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಪರವಾಗಿ ನಿಂತಿದ್ದರು . ಇ೦ದು ಅ೦ಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಗುರಿಯನ್ನುಸಾದಿಸಲು  ಹಿಂದೂಗಳ ಏಕೀಕರಣದ ಮೂಲಕ ಬಿಜೆಪಿ   ಬಯಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ದಲಿತರ ಸಬಲೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ನಿಂತರು, ಮತ್ತು ಬಿಜೆಪಿ ಪ್ರಚಾರಕರು ರಾಮ್ ನಾಥ್ ಕೋವಿಂದ್ ಅವರ ಆಯ್ಕೆಯನ್ನು ಈ ಗುರಿಗೆ ಬಿಜೆಪಿಯ ಬದ್ಧತೆಯ ದೊಡ್ಡ ಪುರಾವೆ ಎಂದು ಬಿಂಬಿಸಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಭಾರತೀಯ ಗಣರಾಜ್ಯದ ಸಂವಿಧಾನದ ಮುಖ್ಯ ಶಿಲ್ಪಿ, ಮತ್ತು ಇದು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರನ್ನು ಬಿಜೆಪಿಗೆ 'ಆಧುನಿಕ ಮನು' ಎಂದು ಹೊಗಳುತ್ತದೆ! ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮಕ್ಕೆ ಮತಾ೦ತರಕೊಳ್ಳುವ ಅವರ ನಿರ್ಧಾರವನ್ನು ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್‌ ತನ್ನ ಮತಾಂತರ ವಿರೋಧಿ ಅಭಿಯಾನದಲ್ಲಿಯೂ ಬಳಸುತ್ತಿದೆ.  ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮವು ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮದ ವಿಸ್ತರಣೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆದ್ದರಿಂದ 'ಘರ್ ವಾಪ್ಸಿ' ತಂತ್ರಗಾರರಿಗೆ, ಮುಸ್ಲಿಮರು ಮತ್ತು ಕ್ರಿಶ್ಚಿಯನ್ನರನ್ನು ಬೌದ್ಧ ಧರ್ಮಕ್ಕೆ ಪರಿವರ್ತಿಸುವುದು ಬಿಜೆಪಿ ಯ ಯೋಜನೆ-ಬಿ ಅಥವಾ ಇನ್ನೊಂದು ಆಯ್ಕೆಯಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಆದರೂ ಸಂಘ-ಬಿಜೆಪಿ ಷಡ್ಯಂತ್ರದ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರಬಲವಾದ ಟೀಕೆಯನ್ನುಮಾಡಿದವರು  ಮತ್ತು ಪ್ರಸ್ತುತ ನಾವು ಎದುರಿಸುತ್ತಿರುವ 'ವಿಪತ್ತಿನ' ಬಗ್ಗೆ ನಮ್ಮನ್ನುಬಹಳ ಹಿ೦ದೆಯೇಎಚ್ಚರಿಸಿದವರು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್. ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್, ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಭಾರತದ ಜಾತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಬಗ್ಗೆ ತೀಕ್ಷ್ಣವಾದ ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಸ್ವತಂತ್ರ ಭಾರತದ ಪಠ್ಯವಾದ ಸಂವಿಧಾನದ ರಚನೆಯನ್ನು ಸುತ್ತುವರೆದಿರುವ ತಳಹದಿಯ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆ ಮತ್ತು ವಿರೋಧಾಭಾಸಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಅವರ ಒಳನೋಟವುಳ್ಳ ಟೀಕೆಗಳನ್ನು ವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಿ ನೇಪಥ್ಯಕ್ಕೆ ಎಸೆಯಲಾಗಿದೆ. ಅವರನ್ನು  ಕೇವಲ ಮತ್ತೊಂದು ದಲಿತ ಚಿಹ್ನೆಯಾಗಿ ಅಥವಾ ಸಂವಿಧಾನದ ಕರಡು ಸಮಿತಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷತೆ ವಹಿಸುವ ಒಬ್ಬ ವಿದ್ವಾಂಸ ಭಾಷಣಕಾರರಾಗಿ ಕುಗ್ಗಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಈ ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕೀಕರಣ, ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಆಮೂಲಾಗ್ರ ಬದಲಾವಣೆಯ ದೃಷ್ಟಿಯನ್ನು ಕಸಿದುಕೊಂಡು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರನ್ನು ಕೇವಲ ಗುರುತಿನ “ರಾಜಕೀಯದ ಸಂಕೇತ” ಗಳಾಗಿ ಗುರುತಿಸುವುದು ಬಿಜೆಪಿಯ ತ೦ತ್ರವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಪ್ರಸ್ತುತ ಆಡಳಿತದ ನಿರಂಕುಶ ಷಡ್ಯಂತ್ರಗಳನ್ನು ಬಯಲಿಗೆಳೆಯುವ ಮತ್ತು ಸವಾಲು ಹಾಕುವ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ರಕ್ಷಕನು ಜಾತಿ, ರಾಷ್ಟ್ರ, ಸಂವಿಧಾನ ಮತ್ತು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಬಗ್ಗೆ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಆಮೂಲಾಗ್ರ ಪರಿವರ್ತನಾ ಒಳನೋಟಗಳನ್ನು ಎತ್ತಬೇಕು ಮತ್ತು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.

ಭಾರತೀಯ ಆಳುವ ವರ್ಗಗಳ ಪ್ರಬಲ ಪಕ್ಷವಾಗಿ ಬಿಜೆಪಿ ಉದಯಿಸುವುದರೊಂದಿಗೆ ಮತ್ತು ಹಿಂದುತ್ವದ ಆಕ್ರಮಣವು ಅಭೂತಪೂರ್ವವಾಗಿ ಸರ್ವಾಂಗೀಣವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಸಮಾಜ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಬಲವಾದ ಸ೦ಚಲನ ಉ೦ಟಾಗಿದೆ. ಮುಸ್ಲಿಂ ಸಮುದಾಯದ ಜೊತೆಗೆ ದಲಿತರು ಕೂಡ ಹಿಂದುತ್ವದ ದಾಳಿಗೆ ಬಲಿಯಾಗಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ನಿಜವೇ ಆಗಿದೆ. ದಲಿತರನ್ನು ಓಲೈಸಲು ಮತ್ತು ಅವರನ್ನು ಮುಸ್ಲಿಮರ ವಿರುದ್ಧ ಎತ್ತಿಕಟ್ಟಲು ಬಿಜೆಪಿ ಕೂಡ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ. ಒಂದೆಡೆ ದಲಿತರ ಮೇಲಿನ ದಬ್ಬಾಳಿಕೆ,  ಮತ್ತೊಂದೆಡೆ ದಲಿತರ ಅಸ್ಮಿತೆಯನ್ನು ಹಿಂದುತ್ವದ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಅಜೆಂಡಾದ ಜತೆಯಾಗಿಸುವ ಯತ್ನ - ಈ ಎರಡರ ಸಂಯೋಜನೆಯು ಭಾರತದ ದಲಿತ ರಾಜಕಾರಣಕ್ಕೆ ಸವಾಲಿನ ಹೊಸ ತಿರುವು ನೀಡಿದೆ.

ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ನಂತರದ ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಮುಖ್ಯವಾಹಿನಿಯ ದಲಿತ ರಾಜಕಾರಣವು ತನ್ನ ಪ್ರಗತಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿಯನ್ನು ಮುಖ್ಯ ಸಾಧನವಾಗಿ ಅವಲಂಬಿಸಿದ್ದರೂ,  ಈ ಹೊಸ  ತಿರುವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ. ದಲಿತರ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಭಾಗವು ಮೀಸಲಾತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಿಂದ ಪ್ರಯೋಜನವನ್ನು ಪಡೆದರೆ, ಇತರ ಹಿಂದುಳಿದ ವರ್ಗಗಳ (OBCs) ದೊಡ್ಡ ವರ್ಗವು ಜಮೀನ್ದಾರಿ ರದ್ದತಿ ಮತ್ತು ಹಸಿರು ಕ್ರಾಂತಿಯ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಕೃಷಿ ಉತ್ಪಾದಕತೆಯ ಹೆಚ್ಚಳದಿಂದ ಲಾಭ ಪಡೆದಿದೆ. ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಮೊದಲ ಕೆಲವು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ ಅಧಿಕಾರದ ಸಮತೋಲನವು ಜಾತಿ ಮತ್ತು ವರ್ಗದ ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಬದಲಾಗಿದೆ, ಪ್ರಬಲ ಶ್ರೀಮಂತ ರೈತ ಅಥವಾ ಕುಲಕ್ ವರ್ಗದ ಉದಯದೊಂದಿಗೆ, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹಿಂದಿನ ಮೇಲ್ಜಾತಿ ಊಳಿಗಮಾನ್ಯ ಭೂಮಾಲೀಕರಲ್ಲಿ, ಹಾಗೆಯೇ ಮಧ್ಯವರ್ತಿ ಜಾತಿಗಳು ಮತ್ತು ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗಳ ಏರಿಕೆಯು ಹಿಂದಿನ ದೇಶೀಯ ಬಂಡವಾಳದ ಕಿರಿದಾದ ನೆಲೆಗೆ ಸವಾಲನ್ನು ಒಡ್ಡಿತು. OBC ಗಳಿಗೆ ಮೀಸಲಾತಿ ಕುರಿತು ಮಂಡಲ್ ಆಯೋಗದ ಶಿಫಾರಸುಗಳು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಜಾರಿಗೆ ಬರುವ ಹೊತ್ತಿಗೆ, OBC ಶಕ್ತಿ ಗುಂಪುಗಳು ಭಾರತದ ವಿಶಾಲ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಬಲ ಸಾಮಾಜಿಕ ಶಕ್ತಿಯಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದವು. ಮಂಡಲ್ ಆಯೋಗದ ಆಗಮನವು ಈ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ವಿವಿಧ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳಲ್ಲಿ, ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಪ್ರಾಂತೀಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಪಂಚಾಯತ್ ರಾಜ್ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಕ್ರೋಢೀಕರಿಸುವಲ್ಲಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು.

ಬಿಜೆಪಿ ನೇತೃತ್ವದ ಸಂಘ ಬ್ರಿಗೇಡ್‌ನಿಂದ  ಪ್ರಚೋದಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಮೇಲ್ಜಾತಿಗಳು ತಮ್ಮ ಆರಂಭಿಕ ಹಿನ್ನಡೆಯ ವಿರುದ್ಧ, ಹೆಚ್ಚಿನ ದಲಿತರು ಹೊಸ OBC ಬಲವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದರು. ಆದರೆ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ದಲಿತರ ಆಕಾಂಕ್ಷೆಗಳು ಮತ್ತು ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುವ ಅನ್ವೇಷಣೆಯು ಅವರನ್ನು ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ OBC ಶಕ್ತಿಯ ವಿರುದ್ಧ ಕಣಕ್ಕಿಳಿಸಿತು. ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಮಾಯಾವತಿ ಮುಲಾಯಂ ಸಿಂಗ್ ಯಾದವ್ ಅವರ ಎಸ್ಪಿಯೊಂದಿಗಿನ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಮುರಿಯಬೇಕಾಯಿತು ಮತ್ತು ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ರಾಮ್ ವಿಲಾಸ್ ಪಾಸ್ವಾನ್ ಅವರು ಲಾಲು ಪ್ರಸಾದ್ ಅವರ ಪಾರಮ್ಯದ ನೆರಳಿನಲ್ಲಿ ತನಗಾಗಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಕೊರೆಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬೇಕಾಯಿತು. ಒಬಿಸಿ ಅಧಿಕಾರದ ಪ್ರಾಬಲ್ಯವನ್ನು ಎದುರಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ, ಬಹುತೇಕ ಮುಖ್ಯವಾಹಿನಿಯ ದಲಿತ ನಾಯಕರು ಬಿಜೆಪಿಯತ್ತ ಮುಖ ಮಾಡಿದರು, ಅದು ಮಂಡಲದ ಸೋಗಿನಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಬ್ರಾಹ್ಮಣ ಸಿದ್ಧಾಂತವನ್ನು ಮರೆಮಾಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು ಮತ್ತು 'ಗಾಥೋಡ್ ಧರ್ಮ'ವನ್ನು ಆಚರಿಸುವ ಭರವಸೆಯ ಮೇಲೆ ಮೊರೆಯಿಟ್ಟರು. ಅದಕ್ಕೆ ಸೇರಿಸಲಾಯಿತು. ಗುಜರಾತ್ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡದ ನಂತರ ಮಾಯಾವತಿ ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗಿ ಮೋದಿ ಪರ ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಿದ್ದು, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿ ಜೊತೆ ಅಧಿಕಾರ ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದನ್ನು ನಾವು ನೋಡಿದ್ದೇವೆ, ಆದರೆ ಅನೇಕ ದಲಿತ ನಾಯಕರು ಬಿಜೆಪಿಯಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಎನ್‌ಡಿಎ ಸೇರಿದ್ದಾರೆ. 2014 ರ ಚುನಾವಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ನಂತರ ಉದಿತ್ ರಾಜ್ ಬಿಜೆಪಿ ಸೇರಿದಾಗ, ರಾಮ್ ವಿಲಾಸ್ ಪಾಸ್ವಾನ್ ಮತ್ತೆ ಎನ್ಡಿಎಗೆ ಸೇರಿದಾಗ ಈ ಪ್ರವೃತ್ತಿ ಮುಂದುವರೆಯಿತು.

ಇಂದು, ಬಿಎಸ್‌ಪಿಯ ಚುನಾವಣಾ ವೈಫಲ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ದಲಿತರ ಮೇಲಿನ ದೌರ್ಜನ್ಯದ ಘಟನೆಗಳ ಪುನರುಜ್ಜೀವನವು ದಲಿತರಲ್ಲಿ ಪರ್ಯಾಯಗಳನ್ನು ಹುಡುಕುವ ಮತ್ತು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರನ್ನು ಮರು ಓದುವ ಬಯಕೆಯನ್ನು ಜಾಗೃತಗೊಳಿಸಿದೆ. ರೋಹಿತ್ ವೇಮುಲನ ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ಹತ್ಯೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಸಾಮಾನ್ಯ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ಮತ್ತು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಎಡ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ಚಳುವಳಿಯ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಿಂದ ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗೆ ಉತ್ತೇಜನ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಹೈದರಾಬಾದ್ ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಯೂನಿವರ್ಸಿಟಿ (HCU) ಮತ್ತು JNU ನ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳು "ಜಸ್ಟೀಸ್ ಫಾರ್ ರೋಹಿತ್" ಅಭಿಯಾನದ ನೇತೃತ್ವ ವಹಿಸಿದ್ದರು ಮತ್ತು ದೇಶದ್ರೋಹದ ಆರೋಪ ಮತ್ತು ಪೋಲೀಸ್ ದಬ್ಬಾಳಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಅಭಿಯಾನವನ್ನು ತಗ್ಗಿಸಲು ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ಮಾಡಿದ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಹಿನ್ನಡೆಯಾದವು. ಎರಡನೇ ತಿರುವು ಉನಾ - ದಾದ್ರಿಯಿಂದ ಲತೇಹರ್ ವರೆಗೆ, ಈ ಮಧ್ಯೆ, ಸಂಘದ ನೇತೃತ್ವದ ಗೋಸಂರಕ್ಷಣಾ ಗ್ಯಾಂಗ್‌ಗಳಿಂದ ಅನೇಕ ಹಿಂಸಾಚಾರದ ಘಟನೆಗಳು ನಡೆದಿವೆ, ಆದರೆ ಉನಾ ಪ್ರಬಲ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿತು ಮತ್ತು ತಕ್ಷಣವೇ ಮುಸ್ಲಿಮರು ಸಹ ಅದಕ್ಕೆ ಸೇರಿಕೊಂಡರು. ದಲಿತ-ಮುಸ್ಲಿಂ ಐಕ್ಯತೆಯ ಈ ಸ್ವಾಗತಾರ್ಹ ನಿರೀಕ್ಷೆಯ ಜೊತೆಗೆ, ದಲಿತ-ಎಡಪಕ್ಷಗಳ ನಡುವಿನ ಸಹಕಾರದ ಒಂದು ಹೊಸ ರೋಚಕ ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕ-ರಾಜಕೀಯ ಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಉನಾ ಪ್ರಸ್ತುತಪಡಿಸಿತು. ಸಹರನ್‌ಪುರ ಘಟನೆಯು ಭೀಮ್ ಆರ್ಮಿಯನ್ನು ಮುನ್ನೆಲೆಗೆ ತಂದಿತು ಮತ್ತು ಸಂಘ ಪರಿವಾರದ ಹಿಂಸಾತ್ಮಕ ಯೋಜನೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಉಗ್ರಗಾಮಿ ಪ್ರತಿರೋಧವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುವ ಅಗತ್ಯವು ಬಹಳ ವ್ಯಾಪಕವಾಗಿ ವ್ಯಕ್ತವಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಉನಾ ಅವರ ಪ್ರತಿರೋಧವು ಜಾತಿ ಆಧಾರಿತ ವೃತ್ತಿಗಳ "ಮೀಸಲಾತಿ" ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದೆ, ಇದು ದಲಿತರಿ೦ದ ಕೆಲಸ ಕಸಿದುಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಹಿಡಿದು ಸತ್ತ ಪ್ರಾಣಿಗಳ ಶವಗಳನ್ನು ಎತ್ತುವವರೆಗೆ ಎಲ್ಲಾ ರೀತಿಯ ಹೀನ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಿಸುವುದನ್ನು ಕಡ್ಡಾಯಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಈ ಚಳುವಳಿಯು ದಲಿತ ಚಳುವಳಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಒತ್ತು ನೀಡಿದೆ. ಆರ್ಥಿಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಪರ್ಯಾಯ ಮಾರ್ಗದ ಕೀಲಿಯಾಗಿ ಭೂಮಿಯ ಪುನರ್ ವಿತರಣೆ,  ಹಾಗೆ ಮಾಡುವುದರ ಮೂಲಕ, ಈ ಪ್ರತಿರೋಧವು ಅಂಬೇಡ್ಕರರ ಮೂಲಭೂತ ಆರ್ಥಿಕ ಒಳನೋಟವನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಿದೆ, ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಸ್ವತಂತ್ರ ಕಾರ್ಮಿಕ ಪಕ್ಷದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಬ್ರಾಹ್ಮಣವಾದ ಮತ್ತು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿಗಳನ್ನು ತುಳಿತಕ್ಕೊಳಗಾದ ಅವಳಿ ಶತ್ರುಗಳೆಂದು ಗುರುತಿಸಿದಾಗ, ನಿಜವಾದ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವನ್ನು ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ, ಅದನ್ನು ಸೋಲಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ದಲಿತ ಚಳವಳಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಎಡಪಂಥೀಯ ಒಲವಿನ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಮತ್ತು ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ವರ್ಗ ರಾಜಕಾರಣದ ನಿಜವಾದ ಆಚರಣೆಯಲ್ಲಿ ದಲಿತರ ಕ್ರಾಂತಿಕಾರಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟರು ಪೂರ್ಣ ಹೃದಯದಿಂದ ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಏ ಮೂಲಕ ದಲಿತ ಚಳುವಳಿ ಮತ್ತು ಕಮ್ಯುನಿಸ್ಟ್ ಚಳವಳಿಗಳು ಹತ್ತಿರ ಬರಬಹುದು, ಪರಸ್ಪರ ಸಹಕರಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಏ ಮೂಲಕ ದಲಿತ ವಿಮೋಚನೆ ಮತ್ತು ಸಾಮಾಜಿಕ ಬದಲಾವಣೆಯ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಬಹುದು.

ಜಾತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ 'ಶ್ರೇಣೀಕೃತ ಅಸಮಾನತೆ' ಮತ್ತು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಮೂಲಭೂತ ಒಳನೋಟ ಮತ್ತು ಜಾತಿ ವಿನಾಶದ ತಂತ್ರ

ದಲಿತರ ವಿಮೋಚನೆಯು ಜಾತಿಯ ವಿನಾಶದಲ್ಲಿಯೇ ಇದೆ ಎಂದು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು - ಯಾವುದೇ ರೀತಿಯ ಹೊಂದಾಣಿಕೆ ಅಥವಾ ಸುಧಾರಣೆಗೆ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುವುದರ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಜಾತಿಯ ಸಂಪೂರ್ಣ ವಿನಾಶದಲ್ಲಿ. ಈ ಆಮೂಲಾಗ್ರ ಬದಲಾವಣೆಯನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುವಾಗ, ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ನಿಲುವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗಿತ್ತು, ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಜಾತಿಯನ್ನು ಕಾರ್ಮಿಕರ ವಿಭಜನೆ ಅಥವಾ "ವರ್ಣಾಶ್ರಮ" ಎಂದು ನೋಡುವ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಜಾತಿಯನ್ನು ಶ್ರೇಣೀಕೃತ ಅಸಮಾನತೆಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಎಂದು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಿದರು. ಸ್ವತಃ ಕಾರ್ಮಿಕರ ವಿಭಜನೆಯ ಕಲ್ಪನೆಯು ಸಾಮಾಜಿಕ ಚಲನಶೀಲತೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಜಾತಿಯು ಸಾಮಾಜಿಕ ಚಲನಶೀಲತೆಯನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸಮಾಜವು ಅದನ್ನು ದೇವರ ಕಾನೂನಿನಿಂದ ಮಾಡಿದ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯಾಗಿ ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತದೆ. ದೈವಿಕ ಕಾನೂನಿನಿಂದ ರಚಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಉಲ್ಲಂಘಿಸಲಾಗದ ಶ್ರೇಣೀಕೃತ ಸಾಮಾಜಿಕ ವಿಭಜನೆಯ ಈ ಕಲ್ಪನೆಯು ಜಾತಿಯನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಸರಿಪಡಿಸಲು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಭ್ರಮೆ ಇರಲಿಲ್ಲ.

ಜಾತಿ ವಿನಾಶದ ಕರೆಯು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರನ್ನು ಭಾರತದ ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬ ಸಮಾಜ ಸುಧಾರಕ ಅಥವಾ ಸಾಮಾಜಿಕ ವಿಮರ್ಶಕರಿಂದ ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ತಮ್ಮ ನಂತರದ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಮಾರ್ಕ್ಸ್‌ನಿಂದ ಎಷ್ಟೇ ದೂರ ಸರಿದಿರಬಹುದು, ದಲಿತ ವಿಮೋಚನೆಯ ಅಂತಿಮ ಗುರಿಯಾಗಿ ಜಾತಿ ವಿನಾಶದ ಕಲ್ಪನೆಯು ಅವರನ್ನು ಮಾರ್ಕ್ಸ್‌ನ ವಿಷಯವಾಗಿ ತರುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಮಾರ್ಕ್ಸ್ ವಿಮೋಚನೆಗಾಗಿ ಅದೇ ರೀತಿಯ ಹೋರಾಟವನ್ನು ಮಾಡಿದರು. ಶ್ರಮಜೀವಿಗಳು, ನಿರ್ದೇಶನವನ್ನು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಲಾಯಿತು. ಮಾರ್ಕ್ಸ್‌ನ ಬರಹಗಳಲ್ಲಿ, ಶ್ರಮಜೀವಿಗಳು ಯಾವುದೇ ವರ್ಗ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಅಂತಿಮ ವಿಮೋಚನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ, ಹಾಗೆಯೇ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ದಲಿತರು ಜಾತಿಗಳಾಗಿ ವಿಭಜಿತ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ಶಾಂತಿಯುತವಾಗಿ ಬದುಕಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ದಲಿತರ ಉದ್ಧಾರಕ್ಕಾಗಿ ಜಾತಿಯನ್ನು ತಲೆತಲಾಂತರಗಳಿಂದ ನಾಶಪಡಿಸಬೇಕು.

ಇಡೀ ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ದೈವಿಕ ಕಾನೂನು ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸುವ ಪರಿಕಲ್ಪನೆಯಿಂದ ಜಾತಿಯು ತನ್ನ ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತತೆಯನ್ನು ಪಡೆದಿರುವುದರಿಂದ, ಆದ್ದರಿಂದ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಈ ದೈವಿಕ ಊಹೆಯನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ತಿರಸ್ಕರಿಸಲು ಗರಿಷ್ಠ ಒತ್ತು ನೀಡಿದರು. ಬ್ರಾಹ್ಮಣತ್ವ ಅಥವಾ ಮನುವಾದಿ ಸಿದ್ಧಾಂತಕ್ಕೆ ಈ ನಿರ್ಣಾಯಕ ವಿರೋಧವು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ತತ್ತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಅಂಶವಾಗಿ ಉಳಿಯಿತು. ಆದರೆ ಬ್ರಾಹ್ಮಣ್ಯವು ಆಗಿನ ಆಸ್ತಿ ಸಂಬಂಧಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರ ರಚನೆಗೆ ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತತೆಯನ್ನು ನೀಡಿತು ಮತ್ತು ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ ಈ ವಿಷಯಗಳು ಬ್ರಾಹ್ಮಣತ್ವಕ್ಕೆ ಒಲವು ತೋರಿದವು ಎಂಬುದು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಮನಸ್ಸಿನಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿತ್ತು. ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಅಧಿಕಾರ ರಚನೆಯನ್ನೂ ಗೆಲ್ಲಬೇಕು. 1930 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಸ್ಥಾಪಿಸಿದ ಇಂಡಿಪೆಂಡೆಂಟ್ ಲೇಬರ್ ಪಾರ್ಟಿ, ಬ್ರಾಹ್ಮಣವಾದ ಮತ್ತು ಬಂಡವಾಳಶಾಹಿ ಎರಡನ್ನೂ ಹೊಸ ಪಕ್ಷದ ಅವಳಿ ಶತ್ರುಗಳೆಂದು ಬಣ್ಣಿಸಿತ್ತು. ಖಾಸಗಿ ಆಸ್ತಿ ನಿರ್ಮೂಲನೆ ಮತ್ತು ಭೂಮಿಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಕರಣವು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಆರ್ಥಿಕ ತತ್ತ್ವಶಾಸ್ತ್ರದ ಕೇಂದ್ರ ಅಂಶಗಳಾಗಿದ್ದವು, ಮತ್ತು ಭಾರತವು ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಅಂಗೀಕರಿಸಿದ ಸಂವಿಧಾನವು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಹೋಗದಿದ್ದರೂ, ಸಾಮಾಜಿಕ ನ್ಯಾಯದ ಹೋರಾಟದಲ್ಲಿ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಎಂದಿಗೂ ಹೆಚ್ಚು ಅಸಮಾನತೆಯನ್ನು ತೋರಿಸಲಿಲ್ಲ, ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಬೇಡಿ. ಭೂ ಸಂಬಂಧಗಳು ಮತ್ತು ಸಂಪತ್ತು ಮತ್ತು ಆದಾಯದ ಅಸಮಾನ ಹಂಚಿಕೆ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಟ,

ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಗಾಂಧಿಯವರೊಂದಿಗೆ ಜಾತಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನಡೆಸಿದ ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲಿ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾದ ಅಂಶವನ್ನು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ವರ್ಣಾಶ್ರಮ ಅಥವಾ ಕಾರ್ಮಿಕರ ವಿಭಜನೆಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳು ವರ್ಸಸ್ ಮೆಟ್ರೋಗಳು, ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್ ಲೂಟಿ ಮತ್ತು ಸಮೃದ್ಧಿಯ ವಿರುದ್ಧ ಕೃಷಿ ಸಂಕಟ, ಮುಂದುವರಿದ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಹಿಂದುಳಿದ ಪ್ರದೇಶಗಳು -- ಆತಂಕಕಾರಿ ಮಟ್ಟಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ. ಈ ಬೃಹತ್ ಆರ್ಥಿಕ ಅಸಮಾನತೆಗೆ ಜಾತಿ ದೌರ್ಜನ್ಯಗಳ ವಿದ್ಯಮಾನ ಮತ್ತು ಕೋಮು ಧ್ರುವೀಕರಣದ ನವೀಕೃತ ತೀವ್ರತೆಯನ್ನು ಸೇರಿಸಿದರೆ, ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ, ಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ಭ್ರಾತೃತ್ವದ ತ್ರಿಮೂರ್ತಿಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಕಾಲ್ಪನಿಕವೆಂದು ತೋರುತ್ತದೆ.

ರಾಷ್ಟ್ರ, ಜಾತಿ ಮತ್ತು 'ಹಿಂದೂ ರಾಜ್'

ಭಾರತವು ಒಂದು ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಾದ ಭ್ರಾತೃತ್ವದ ಕೊರತೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂಬ ಅಂಶದ ಬಗ್ಗೆ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಬಹಳ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಹೇಳಿದರು - “ನಾವು ಒಂದು ರಾಷ್ಟ್ರವೆಂದು ನಂಬುವ ಮೂಲಕ ನಾವು ದೊಡ್ಡ ಭ್ರಮೆಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ. ಹಲವಾರು ಸಾವಿರ ಜಾತಿಗಳಾಗಿ ವಿಭಜಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಜನರನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರವೆಂದು ಹೇಗೆ ಕರೆಯಬಹುದು? ಸಾಮಾಜಿಕ ಮತ್ತು ಮಾನಸಿಕ ಪರಿಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ನಾವು ಇನ್ನೂ ಒಂದು ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿಲ್ಲ ಎಂದು ನಾವು ಎಷ್ಟು ಬೇಗ ಅರಿತುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆಯೋ ಅಷ್ಟು ಒಳ್ಳೆಯದು. ಏಕೆಂದರೆ ಆಗ ಮಾತ್ರ ನಾವು ರಾಷ್ಟ್ರವಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸಬೇಕಾದ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಅರಿತುಕೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆ ಗುರಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಮಾರ್ಗಗಳು ಮತ್ತು ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಗಂಭೀರವಾಗಿ ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಅಂಬೇಡ್ಕರರ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಜಾತಿಗಳಿಂದ ಹೀನಾಯವಾದ ಸಮಾಜದಲ್ಲಿ ನಿಜವಾದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆ ಬರಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಜಾತಿಗಳು ರಾಷ್ಟ್ರವಿರೋಧಿ ಎಂದು ಅವರು ಯಾವುದೇ ದ್ವಂದ್ವಾರ್ಥವಿಲ್ಲದೆ ಘೋಷಿಸುತ್ತಾರೆ: “ಮೊದಲನೆಯದಾಗಿ ಅವು ಸಾಮಾಜಿಕ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆಯನ್ನು ತರುತ್ತವೆ. ಜಾತಿಗಳ ನಡುವೆ ಅಸೂಯೆ ಮತ್ತು ದ್ವೇಷವನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕುವುದರಿಂದ ಅವರು ದೇಶ ವಿರೋಧಿಗಳೂ ಆಗಿದ್ದಾರೆ. ಇದು ಹಿಂದೂ ರಾಷ್ಟ್ರದ ಕಲ್ಪನೆಯನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸುತ್ತದೆ. ಹಿಂದೂಗಳ ಮಹಾನ್ ಐಕ್ಯತೆಯು ಹಿಂದೂ-ಮುಸ್ಲಿಂ ಗಲಭೆಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಪ್ರಸ್ತುತವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ, ಇಲ್ಲದಿದ್ದರೆ ಹಲವಾರು ಜಾತಿಗಳ ಸಮ್ಮಿಳನವಾಗಿರುವ ಹಿಂದೂ ಸಮುದಾಯವು ಯಾವುದೇ ಒಗ್ಗಟ್ಟಿನ ಅಥವಾ ಸಮುದಾಯದ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿಲ್ಲ.

ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆ ಮತ್ತು ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶವನ್ನು ವಿವರವಾಗಿ ಚರ್ಚಿಸಿದ್ದಾರೆ - ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಹಕ್ಕುಗಳು. 24 ಮಾರ್ಚ್ 1947 ರಂದು ಬರೆದ 'ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಹಕ್ಕುಗಳ ಕುರಿತಾದ ಜ್ಞಾಪಕ ಪತ್ರ', ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕುಗಳು, ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರು ಇತ್ಯಾದಿ ವಿಷಯಗಳ ಕುರಿತು ಸಂವಿಧಾನ ಸಭೆಯ ಸಮಾಲೋಚನಾ ಸಮಿತಿಯು ರಚಿಸಿದ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕುಗಳ ಉಪಸಮಿತಿಯ ಮುಂದೆ ತೀವ್ರ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಮಂಡಿಸಲಾಯಿತು. ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತವಾದದ ಬಗ್ಗೆ, ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ, "ದುರದೃಷ್ಟವಶಾತ್ ಭಾರತದ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಿಗೆ, ಭಾರತೀಯ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆಯು ಹೊಸ ತತ್ವವನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ, ಇದನ್ನು ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತರ ಇಚ್ಛೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಮೇಲೆ ಆಳ್ವಿಕೆ ನಡೆಸಲು ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತರ ದೈವಿಕ ಹಕ್ಕು ಎಂದು ಕರೆಯಬಹುದು. ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ಅಧಿಕಾರ ಹಂಚಿಕೆಯ ಯಾವುದೇ ಹಕ್ಕನ್ನು ಕೋಮುವಾದ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತರಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಅಧಿಕಾರದ ಏಕಸ್ವಾಮ್ಯವನ್ನು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಭಾರತದ ರಚನೆಯು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಧಾರ್ಮಿಕ, ಭಾಷಾ ಮತ್ತು ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಿಂದ ಮಾಡಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತ ಮತ್ತು ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತರ ನಡುವೆ ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಗೆರೆಗಳು ಒಂದಕ್ಕೊಂದು ಛೇದಿಸುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರದ ಯಾವುದೇ ಪ್ರಯತ್ನಕ್ಕೆ ಬಿಜೆಪಿ ಜವಾಬ್ದಾರನಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ. ಹಿಂದಿ-ಹಿಂದೂ-ಹಿಂದೂಸ್ತಾನ್ ಮಾದರಿಯು ಅತ್ಯಂತ ಹಾನಿಕಾರಕ ಹೊಡೆತ ಎಂದು ಸಾಬೀತುಪಡಿಸಬಹುದು. ಆದ್ದರಿಂದಲೇ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ತಮ್ಮ ಆಳವಾದ ಒಳನೋಟದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಸ್ಪಷ್ಟವಾದ ಮಾತುಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಅಪಾಯದ ಬಗ್ಗೆ ನಮಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ನೀಡಿದರು: “ಹಿಂದೂ ರಾಜ್ ನಿಜವಾಗಿಯೂ ವಾಸ್ತವವಾಗಿದ್ದರೆ, ಅದು ಈ ದೇಶಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ವಿಪತ್ತು ಎಂದು ನಿಸ್ಸಂದೇಹವಾಗಿ ಸಾಬೀತುಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ಹಿಂದೂ ಜನರು ಏನೇ ಹೇಳಲಿ, ಹಿಂದೂ ಧರ್ಮವು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ, ಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ಭ್ರಾತೃತ್ವಕ್ಕೆ ಭಯಾನಕ ಬೆದರಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಕ್ಕೆ ಎಲ್ಲಿಯೂ ಹೊಂದಾಣಿಕೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ.ನವು  ಹಿಂದೂ ರಾಜ್ ಅನ್ನು ಯಾವುದೇ ಬೆಲೆ ತೆತ್ತಾದರೂ ನಿಲ್ಲಿಸಬೇಕು.

ಇಂದು ಭಾರತವನ್ನು ಹಿಂದೂ ರಾಷ್ಟ್ರ ಅಥವಾ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಾಜ್ಯ ಎಂದು ಘೋಷಿಸುವ ಯಾವುದೇ ಬಹಿರಂಗ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ದಂಗೆ ನಡೆದಿಲ್ಲ, ಆದರೆ ಅದರ ಬೆನ್ನಿಗೆ ನಿಂತಿರುವ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರವು ಭಾರತವನ್ನು ಆ ದಿಕ್ಕಿನಲ್ಲಿ ತಳ್ಳಲು ಎಲ್ಲ ಪ್ರಯತ್ನಗಳನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಿದೆ. ಶಾಸಕಾಂಗ ಕಣದಲ್ಲಿ ರಾಜಕೀಯ ಪ್ರಾತಿನಿಧ್ಯದ ವೇದಿಕೆಯಿಂದ ಮುಸ್ಲಿಮರನ್ನು ವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಿ ಹೊರಹಾಕಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಈ ರಾಜಕೀಯ ಅದೃಶ್ಯತೆಯೊಂದಿಗೆ ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ಸೇರಿಕೊಂಡು ಜೀವನದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕ್ಷೇತ್ರದಲ್ಲೂ ಅಭದ್ರತೆಯ ವಾತಾವರಣವು ಸರ್ವತ್ರವಾಗಿದೆ. ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಜೀವನೋಪಾಯದಿಂದ ಶಿಕ್ಷಣ ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಕೃತಿಯವರೆಗೆ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮುಸ್ಲಿಂ ಸಮುದಾಯದ ಮೇಲೆ ಕೊಲೆಯ ದಾಳಿಗಳು ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿವೆ. ಆದರೆ ಈ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತ ಆಡಳಿತವು ಮುಸ್ಲಿಂ ವಿರೋಧಿಯಾಗಿರುವಂತೆ ದಲಿತ ಮತ್ತು ಬಡವರ ವಿರೋಧಿಯಾಗಿದೆ.

ಇಂದು, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವು ಅಂಬೇಡ್ಕರರ ಕಾಲದಿಂದಲೂ ತನ್ನ ಕರಾಳ ಘಟ್ಟವನ್ನು ತಲುಪಿರುವಾಗ, ಪ್ರತಿಯೊಂದು ರಂಗದಲ್ಲೂ ಫ್ಯಾಸಿಸ್ಟ್ ದಾಳಿಯನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಲು ಪ್ರಬಲ ಹೋರಾಟದ ಮೈತ್ರಿಯನ್ನು ರೂಪಿಸುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. ಕೇವಲ ಚುನಾವಣೆಯ ಮೂಲಕ ಈಗಿನ ರಾಜ್ ಅವರನ್ನು ಸಿಂಹಾಸನದಿಂದ ಕೆಳಗಿಳಿಸುವುದು ಇಲ್ಲಿಯ ವಿಷಯವಲ್ಲ, ಆದರೆ ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರು ಕನಸು ಕಂಡಂತೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ, ಸಮಾನತೆ ಮತ್ತು ಭ್ರಾತೃತ್ವದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಭಾರತವನ್ನು ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡುವುದು. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಬಹಳ ಸರಿಯಾಗಿ ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದಲ್ಲಿ ಅಂತರ್ಗತವಾಗಿರುವ ವಿರೋಧಾಭಾಸಗಳ ತೀವ್ರತೆಯು ರಾಷ್ಟ್ರವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತುತ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿದೆ. ಸಂಘ-ಬಿಜೆಪಿಯ ಫ್ಯಾಸಿಸ್ಟ್ ಶಕ್ತಿಗಳು ಈ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ಉಲ್ಬಣಗೊಂಡರೆ, ತಮ್ಮ ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್-ಕೋಮುವಾದಿ ಅಜೆಂಡಾವನ್ನು ಹೇರಲು ಅದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಬಯಸುತ್ತಾರೆ. ಈ ಫ್ಯಾಸಿಸ್ಟ್ ಸವಾಲನ್ನು ಜಯಿಸುವುದು ಎಂದರೆ ಈ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿಗೆ ಪ್ರಗತಿಪರ ಮತ್ತು ಹುರುಪಿನ ಪ್ರಜಾಸತ್ತಾತ್ಮಕ ಪರಿಹಾರವನ್ನು ಸಾಧಿಸುವುದು. ಅಂಬೇಡ್ಕರ್ ಅವರ ಆಮೂಲಾಗ್ರ ಒಳನೋಟವು ಭಾರತವನ್ನು ನಿಜವಾದ ಪ್ರಜಾಸತ್ತಾತ್ಮಕ ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಾಣ ಮಾಡುವ ಈ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ನಮಗೆ ಸ್ಪಷ್ಟತೆ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯ ಮೌಲ್ಯಯುತವಾದ ಮೂಲವಾಗಿದೆ.