ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಬಿಜೆಪಿ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಬಲ ಮಾಧ್ಯಮಗಳು, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಹಿಂದಿ ಪತ್ರಿಕೆಗಳು ಮತ್ತು ಟಿವಿ ಚಾನೆಲ್‌ಗಳು ಜನವರಿ 22 ರಂದು ಅಯೋಧ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ರಾಮ ಮಂದಿರದ ಉದ್ಘಾಟನೆ ಅಥವಾ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪನೆಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ನಿಜವಾದ ಪ್ರಚಾರವನ್ನು ಬಿಚ್ಚಿಟ್ಟಿವೆ. ಸಂಘ ಪರಿವಾರವೂ ಸಹ ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಉನ್ಮಾದವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಲು ಪ್ರಮುಖ ಜನಾಂದೋಲನ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದೆ. ದೈವಪ್ರಭುತ್ವವಲ್ಲದ ದೇಶದಲ್ಲಿ, ಬಹುಸಂಖ್ಯಾತ ಸಮುದಾಯದ ಧಾರ್ಮಿಕ ಭಾವನೆಗಳ ಇಂತಹ ಯೋಜಿತ ಮತ್ತು ವ್ಯವಸ್ಥಿತ ರಾಜಕೀಯ ಬಳಕೆಗೆ ಜಗತ್ತು ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗಿಲ್ಲ, ಅದೂ ಸಾರ್ವತ್ರಿಕ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಸ್ವಲ್ಪ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಇದು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿಲ್ಲ. ಮೂವತ್ತೊಂದು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಹಾಡಹಗಲೇ ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿಯನ್ನು ನೆಲಸಮಗೊಳಿಸಲು ಸಂಘ ಪರಿವಾರ ರಾಜ್ಯವನ್ನು ಧಿಕ್ಕರಿಸಿತ್ತು, ಇಂದು ಅದು ರಾಮ ಮಂದಿರವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಲು ಅದೇ ರಾಜ್ಯವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದೆ.

ತಕ್ಷಣದ ಸನ್ನಿವೇಶದಲ್ಲಿ ನೋಡಿದಾಗ, ಮುಂಬರುವ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಯಲ್ಲಿ ರಾಮ ಮಂದಿರ ಉದ್ಘಾಟನೆಯು ಸಂಘ ಪರಿವಾರಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ಚರ್ಚೆಯ ವಿಷಯವಾಗಲಿದೆ. ಆದರೆ ರಾಮ ಮಂದಿರದ ಸಾಂಕೇತಿಕತೆಯು ಸಂಘ-ಬಿಜೆಪಿ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಮೀರಿ ಹೋಗುತ್ತದೆ. ಅವರಿಗೆ ಇದು ಹಿಂದೂ ರಾಷ್ಟ್ರ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಹಿಂದೂ ಅಸ್ಮಿತೆಯ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಲಾಂಛನವಾಗಿದೆ. ಸಂಘ ಸಿದ್ಧಾಂತಿಗಳು ಇದನ್ನು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಸಾಧನೆಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯ ಕ್ಷಣ ಎಂದು ಬಣ್ಣಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಅವರಿಗೆ 1947 ಎಂದರೆ ರಾಜಕೀಯ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಅಯೋಧ್ಯೆಯ ರಾಮ ಮಂದಿರವು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಐದು ನೂರು ವರ್ಷಗಳ ಕಾಯುವಿಕೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಬ್ ಕೆ ರಾಮ್ ಅಥವಾ ಎಲ್ಲರ ರಾಮ್ ಅಭಿಯಾನದ ಧ್ಯೇಯವಾಕ್ಯವನ್ನು ಸೂಚಿಸಲು ಐದು ದೀಪಗಳನ್ನು ಬೆಳಗಿಸಲು ಕರೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

ಈ ನಿರೂಪಣೆಯನ್ನು ಹಿಂದುತ್ವ ಸಿದ್ಧಾಂತಕ್ಕೆ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಲು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಇದಕ್ಕೆ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲ. ರಾಮಾಯಣವು ಶತಮಾನಗಳಿಂದ ಭಾರತದ ಅತ್ಯಂತ ಜನಪ್ರಿಯ ಮಹಾಕಾವ್ಯವಾಗಿದೆ ಆದರೆ ಇದು ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಸಂಸ್ಕೃತಿಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಭಾರತದ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ವಿರೋಧಿ ಸಾಮಾಜಿಕ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯ ಮಂಥನದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅಯೋಧ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ರಾಮ ಮಂದಿರದ ವಿಷಯವು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ಬರಲಿಲ್ಲ. ಭಾರತದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿ ಎಂದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಆಧುನಿಕ ಭಾರತದ ಅನ್ವೇಷಣೆಯ ಸುದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ಬಹುಸ್ತರದ, ಬಹು ಆಯಾಮದ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ರಾಮಮಂದಿರ ಕಾಣುವುದಿಲ್ಲ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಅಯೋಧ್ಯೆಯು ಹಿಂದೂ-ಮುಸ್ಲಿಂ ಏಕತೆ ಮತ್ತು ಸಾಮರಸ್ಯದ ಅತ್ಯುನ್ನತ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಗಳಿಂದ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟ 1857 ರ ದಂಗೆಯ ಕೇಂದ್ರಬಿಂದುಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿತ್ತು. ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿಯಲ್ಲಿ ರಾಮನ ವಿಗ್ರಹವನ್ನು ರಹಸ್ಯವಾಗಿ ಸ್ಥಾಪಿಸುವ ಮೂಲಕ ಮಾತ್ರ ರಾಜ್ಯದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳ ಸಹಭಾಗಿತ್ವದಿಂದ ಈ ವಿವಾದವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರ ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಯಿತು. ದೇವಾಲಯವನ್ನು ನೆಲಸಮಗೊಳಿಸಿ ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂಬ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಯಾವುದೇ ಪುರಾತತ್ವ ಉತ್ಖನನ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನೆಯಿಂದ ದೃಢೀಕರಿಸಲಾಗಿಲ್ಲ.

ಅಯೋಧ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ದೇವಾಲಯ ನಿರ್ಮಾಣವು ಈಗ 2019 ರ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ತೀರ್ಪಿನಿಂದ ಅದರ ನ್ಯಾಯಸಮ್ಮತತೆಯನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ. ನೆಲಸಮಗೊಳಿಸುವ ಕೃತ್ಯವು ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನದ ಅತಿರೇಕದ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿತ್ತು ಮತ್ತು ಪೂಜಾ ಸ್ಥಳಗಳ ಮೇಲಿನ ಎಲ್ಲಾ ವಿವಾದಗಳನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಕೊನೆಗೊಳಿಸುವ ಭರವಸೆಯೊಂದಿಗೆ ದೇವಾಲಯದ ಟ್ರಸ್ಟ್‌ಗೆ ಭೂಮಿಯ ಮಾಲೀಕತ್ವ ದಾವೆಯನ್ನು ನೀಡಿತು. ಈ ಅಸಾಧಾರಣತೆ 1991 ರ ಕಾಯ್ದೆಗೆ ಆಧಾರ ನೀಡಿತ್ತು, ಅದು 1947 ರ ಆಗಸ್ಟ್ 15 ರವರೆಗೆ ಕಾನೂನುಬದ್ಧವಾಗಿ ವಿವಾದಿತ ರಚನೆ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಬಾಬರಿ ಮಸೀದಿಯನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲಾ ಪೂಜಾ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಸ್ಥಿರತೆಯನ್ನು ಖಾತರಿಪಡಿಸಿತು. ಆದರೆ ಈ ಅಸಾಧಾರಣ ವಿನಾಯಿತಿಯು ಸಂಘ ಪರಿವಾರಕ್ಕೆ ತಾನು ಪವಿತ್ರವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸುವ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಸ್ಥಳದ ಮೇಲೆ ಹಕ್ಕು ಸಾಧಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ 1991 ರ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ಯೋಚಿಸಲು ಧೈರ್ಯ ತುಂಬಿದೆ.

ಸಂಘ ಪರಿವಾರಕ್ಕೆ ಜಾತ್ಯತೀತ ಎಂಬ ಪದದ ಬಗ್ಗೆ ಅಲರ್ಜಿ ಇದೆ. ಸಂವಿಧಾನದ ಪೀಠಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಈ ಪದವನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ಸೇರಿಸುವುದು ತುರ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತಿದ್ದುಪಡಿಯ ಮೂಲಕ ನಡೆದಿದ್ದರಿಂದ, ಸಂಘ ಬ್ರಿಗೇಡ್ ಭಾರತೀಯ ರಾಜಕೀಯ ಮತ್ತು ಸಂವಿಧಾನದ ಜಾತ್ಯತೀತ ಗುಣಲಕ್ಷಣವನ್ನು ಕಾನೂನುಬದ್ಧವಾಗಿ ತೆಗೆದುಹಾಕಬಹುದು ಎಂದು ಭಾವಿಸಿದೆ. ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯವನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುವ ಅರ್ಥದಲ್ಲಿ ಜಾತ್ಯತೀತತೆ ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಮಾಡದಂತೆ ಮತ್ತು ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ರಾಜ್ಯ ವ್ಯವಹಾರಗಳಲ್ಲಿ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪ ಮಾಡದಂತೆ ತಡೆಯುವುದು ಆಧುನಿಕ ಗಣರಾಜ್ಯದ ಕಲ್ಪನೆಯ ಕೇಂದ್ರಬಿಂದುವಾಗಿದೆ. ಭಾರತದಂತಹ ಬಹು-ಧಾರ್ಮಿಕ ಮತ್ತು ಸಾಂಸ್ಕೃತಿಕವಾಗಿ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ದೇಶದಲ್ಲಿ ಇದು ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚು ಮೂಲಭೂತ ಅಂಶವಾಗಿದೆ. ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರವು ಭಾರತದ ರಾಜಕೀಯದ ಜಾತ್ಯತೀತ ಗುಣಲಕ್ಷಣವನ್ನು ಸಾಧ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸಲು ರಾಮ ಮಂದಿರವನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದೆ, ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯದ ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ನಾವು ಈಗ ಧರ್ಮ ಮತ್ತು ರಾಜಕೀಯದ ನಿಜವಾದ ಸಂಯೋಜನೆಗೆ ಸಾಕ್ಷಿಯಾಗುತ್ತಿದ್ದೇವೆ.

ಈ ವಿಲೀನವು ಭಾರತವನ್ನು ಅಯೋಧ್ಯೆಯ ರಾಮರಾಜ್ಯದ ಕಡೆಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯುತ್ತಿಲ್ಲ, ಅಲ್ಲಿ ರಾಮನು ಸತ್ಯ ಮತ್ತು ಜನರ ಬದ್ಧತೆಯ ಮಾನದಂಡಗಳಿಗೆ ಹೆಸರುವಾಸಿಯಾಗಿದ್ದನು, ಇದು ಭಾರತವನ್ನು ಮನುಸ್ಮೃತಿ ಆಡಳಿತ ವಿಧಾನಕ್ಕೆ ತಳ್ಳುತ್ತಿದೆ, ಅಲ್ಲಿ ಹಕ್ಕುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ನಾಗರಿಕರನ್ನು ಶಕ್ತಿಹೀನ ಪ್ರಜೆಗಳಾಗಿ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಭುತ್ವ ಹಾಗೂ ಸಮಾಜವು ನಡೆಸುವ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಕ್ರೌರ್ಯ ಮತ್ತು ಅನ್ಯಾಯವನ್ನು ಧರ್ಮವು ಸಮರ್ಥಿಸುತ್ತದೆ. ಸಂಸತ್ತಿಗೆ ಮತ್ತು ಜನರಿಗೆ ಉತ್ತರದಾಯಿಯಾಗಿರುವ ಚುನಾಯಿತ ಪ್ರಧಾನಿಯನ್ನು ರಾಮ ಮಂದಿರವನ್ನು ಪ್ರತಿಷ್ಠಾಪಿಸುವ ಪ್ರಧಾನ ಅರ್ಚಕರಾಗಿ ಪ್ಯಾಕ್ ಮಾಡಿದಾಗ, ಜನರು ಎಲ್ಲವನ್ನೂ ದೈವಿಕವಾಗಿ ವಿಧಿಸಿದಂತೆ ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಮತ್ತು ಧರ್ಮಾಂಧತೆ ಮತ್ತು ಅನ್ಯಾಯದ ಹಳೆಯ ಬ್ರಾಹ್ಮಣ್ಯದ ವಸ್ಥೆಗೆ ಶರಣಾಗಲು ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು ಜಾತ್ಯತೀತತೆಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲ, ಆಧುನಿಕ ಗಣರಾಜ್ಯವು ತನ್ನ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಜನರಿಂದ ಪಡೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಕಲ್ಪನೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿದೆ.

ಆಡಳಿತವು ಈಗ ದೈವಿಕ ಆಶೀರ್ವಾದವಾಗಿ ಜನರ ಮೇಲೆ ತನ್ನನ್ನು ಹೇರಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ, ಹೊರ ಜಗತ್ತಿಗೆ ಅದು ಭಾರತವನ್ನು ಲಾಂಛನದ ತುದಿಗೆ ತಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ಛತ್ತೀಸ್ ಗಢ ಮತ್ತು ರಾಜಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ಬಿಜೆಪಿಯ ಇತ್ತೀಚಿನ ವಿಧಾನಸಭಾ ಚುನಾವಣಾ ವಿಜಯದ ನಂತರ ಮೋದಿ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಫೈನಾನ್ಷಿಯಲ್ ಟೈಮ್ಸ್ ಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು. ಅದೇ ಸಂದರ್ಶನದಲ್ಲಿ, ಭಾರತದ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಸ್ಥಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಕಾಳಜಿಯನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಜನರ ಬುದ್ಧಿವಂತಿಕೆಗೆ ಅವಮಾನ ಎಂದು ಮೋದಿ ತಳ್ಳಿಹಾಕುತ್ತಾರೆ; ಟಾಟಾ ಸಮೂಹದ ಸಮುದಾಯವಾದ ಪಾರ್ಸಿಗಳನ್ನು ಭಾರತದ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರಿಗೆ ಜಾಹೀರಾತಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತಾರೆ ; ಮತ್ತು ಗೂಗಲ್ ಮತ್ತು ಮೈಕ್ರೋಸಾಫ್ಟ್ ನಂತಹ ಜಾಗತಿಕ ಸಾಫ್ಟ್ ವೇರ್ ದೈತ್ಯರ ಭಾರತೀಯ ಮೂಲದ ಸಿಇಒಗಳನ್ನು ಭಾರತದಿಂದ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತಿರುವ ಜ್ಞಾನ ಭಂಡಾರದ ಹರಿವಿನ ಸಂಕೇತವಾಗಿ ತೋರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಾಗರಿಕ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯಗಳ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ದಾಳಿಯ ವಿಷಯಕ್ಕೆ ದೀರ್ಘ ಮತ್ತು ಅಪಹಾಸ್ಯದ ನಗುವಿನೊಂದಿಗೆ ಉತ್ತರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ವಿರೋಧಿಗಳು ಆಡಳಿತದ ಮೇಲೆ ಎಸೆದ ಆರೋಪಗಳು ಎಂದು ತಳ್ಳಿಹಾಕಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಬಿಬಿಸಿಯ ಸಾಕ್ಷ್ಯಚಿತ್ರ 'ಇಂಡಿಯಾ: ದಿ ಮೋದಿ ಕ್ವೆಸ್ಟ್'ನಲ್ಲಿ, ಗುಜರಾತ್ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿಯಾಗಿದ್ದ ಮೋದಿ 2002 ರ ಗುಜರಾತ್ ಹತ್ಯಾಕಾಂಡಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ತಮ್ಮ ಏಕೈಕ ವಿಷಾದವೆಂದರೆ ಮಾಧ್ಯಮಗಳನ್ನು ಸರಿಯಾಗಿ ನಿಭಾಯಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿರುವುದು ಕೇಳಿಸುತ್ತದೆ. 2002ರಲ್ಲಿ ಅವರ ಆಡಳಿತವು ಈಗಿರುವ ಮಾಧ್ಯಮ ನಿಯಂತ್ರಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಗುಜರಾತ್ ಬಗ್ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸತ್ಯವು ಎಂದಿಗೂ ಬೆಳಕಿಗೆ ಬರುತ್ತಿರಲಿಲ್ಲ. ಅಂತೆಯೇ ಅವರ ಟೀಕಾಕಾರರು ಮತ್ತು ವಿರೋಧಿಗಳಿಗೆ ಇಂದು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಕುರಿತು ಅವರು ನೀಡಿದ ಉತ್ತರದಲ್ಲಿ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿ ವಿಷಾದದ ಭಾವನೆ ಇದೆ. ದೇಸಿ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆ, ಸಾಕ್ಷ್ಯ ಕಾಯ್ದೆ ಮತ್ತು ವೆಬ್‌ತಾಣಗಳು ಮತ್ತು ಡಿಜಿಟಲ್ ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್‌ಗಳಿಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸುವ ಹೊಸ ಮಾಧ್ಯಮ ನಿಯಮಗಳೊಂದಿಗೆ 2023 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಹೊಸ ಕಾನೂನು ಸ್ವರೂಪವು ಆ ಉಳಿದ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ದಿನಗಳು ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸುತ್ತದೆ. ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ಯುಗದ ದೇಶದ್ರೋಹ ಕಾನೂನನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕುವ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ, ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಅದರ ಬಳಕೆಯನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸುವ ಮೊದಲು 2022 ರವರೆಗೆ ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರವು ವಿವೇಚನೆಯಿಲ್ಲದೆ ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನವನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ವಿಸ್ತರಿಸಿದೆ.

1950 ರ ಜನವರಿ 26 ರಂದು ಜಾರಿಗೆ ಬಂದ ಭಾರತದ ಸಂವಿಧಾನದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಲಾದ ಮೌಲ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಗುರಿಗಳ ನಾಚಿಕೆಗೇಡಿನ ಉಲ್ಲಂಘನೆಯನ್ನು ಪ್ರಭುತ್ವವು ಆಚರಿಸುವ ನಿಜವಾದ ಹೊಸ ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವವನ್ನು ಜನವರಿ 22 ಸಂಕೇತಿಸುತ್ತದೆ. ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವವನ್ನು ಭಾರತದ ಸಂಸದೀಯ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವದ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಅಡಿಪಾಯದ ಸ್ಥಿತಿಸ್ಥಾಪಕತ್ವಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಭಾರತದ ಮಿಲಿಟರಿ ಶಕ್ತಿಯ ಆಚರಣೆಗೆ ಇಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಆಧುನಿಕ ಭಾರತದ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ತಳಹದಿಯನ್ನು ಮರಳಿ ಪಡೆಯುವ ಸವಾಲು 2024 ರ ಈ ಮುಂಬರುವ ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಠಿಣವಾಗಿರಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಗಣತಂತ್ರ ಭಾರತವು ಜಾತ್ಯತೀತ ಪ್ರಜಾಪ್ರಭುತ್ವವಾಗಿ ಮಾತ್ರ ಉಳಿಯಲು ಸಾಧ್ಯ, ಮತ್ತು 1950 ರ ಜನವರಿ 26 ರಂದು ನಮ್ಮ ಸ್ವತಂತ್ರ ಗಣರಾಜ್ಯದ ಜನನವನ್ನು ಘೋಷಿಸಿದ ಭಾರತದ ಜನರಾದ ನಾವು ಆ ಕನಸನ್ನು ಪೋಷಿಸಲು ನಮ್ಮ ಎಲ್ಲಾ ಶಕ್ತಿ, ಧೈರ್ಯ ಮತ್ತು ದೃಢನಿಶ್ಚಯವನ್ನು ಒಟ್ಟುಗೂಡಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.