ದೀಪಂಕರ್ ಭಟ್ಟಾಚಾರ್ಯ

ಅಕ್ಟೋಬರ್ 7ರಂದು ಹಮಾಸ್ ಇಸ್ರೇಲ್ ಮೇಲೆ ಹಠಾತ್ ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದ ನಂತರ, ಗಾಝಾ ವಿರುದ್ಧ ಇಸ್ರೇಲ್‌ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ದಾಳಿಯು ಹತ್ಯಾಕಾಂಡಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಏನೂ ಇಲ್ಲ.. ನಿರಂತರ ಕಾರ್ಪೆಟ್ ಬಾಂಬ್ ದಾಳಿ ಮತ್ತು ಆಹಾರ, ನೀರು, ಇಂಧನ, ವಿದ್ಯುತ್ ಮತ್ತು ಔಷಧಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಎಲ್ಲಾ ಅಗತ್ಯ ವಸ್ತುಗಳ ಮೇಲೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ನಿರ್ಬಂಧದ ಸಂಯೋಜನೆಯು ಪ್ರತಿ ಗಂಟೆಗೆ ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತಿದೆ. ಇಸ್ರೇಲಿ ದಾಳಿಯ ಮೊದಲ ಹನ್ನೆರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ 1,413 ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು 806 ಮಹಿಳೆಯರು ಸೇರಿದಂತೆ ಸುಮಾರು 3,420 ನಾಗರಿಕರು ಸೇರಿದಂತೆ 4,000 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನೀಯರು ಸಾವನ್ನಪ್ಪಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಉತ್ತರ ಗಾಜಾದ ಜನರಿಗೆ ಪಲಾಯನ ಮಾಡಲು ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ, ಮನೆಗಳು ಮತ್ತು ಶಾಲೆಗಳನ್ನು ವ್ಯವಸ್ಥಿತವಾಗಿ ನಾಶಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳನ್ನು ಸಹ ಬಿಡುತ್ತಿಲ್ಲ. ಅಲ್-ಅಹಿಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಮೇಲಿನ ವೈಮಾನಿಕ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ರೋಗಿಗಳು, ವೈದ್ಯರು, ದಾದಿಯರು ಮತ್ತು ಇತರ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಕಾರ್ಮಿಕರು ಸೇರಿದಂತೆ ಸುಮಾರು ಐನೂರು ಜನರ ಭೀಕರ ಹತ್ಯೆಯ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು ಇಸ್ರೇಲ್ ಈಗ ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೂ, ಇಸ್ರೇಲಿ ನಾಯಕರು ಮತ್ತು ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿರುವ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಹೇಳಿಕೆಗಳು ಇಸ್ರೇಲ್ ಗಾಝಾವನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೊರಟಿರುವುದನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸಿರುವುದೇ ಅಲ್ಲದೆ  ನರಮೇಧ ನಡೆಸುವ ಈ ಮಿಲಿಟರಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಗುರಿಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹ ಮಾರ್ಗ ಎಂದು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುವಂತಿದೆ.

ಇಸ್ರೇಲಿ ಆಕ್ರಮಣಕ್ಕೆ ಬೈಡನ್ ಆಡಳಿತ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದ ಯುರೋಪಿಯನ್ ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣ ಬೆಂಬಲವಿದೆ. ಉಕ್ರೇನ್‌ನ ಸ್ವಯಂ-ನಿರ್ಣಯದ ಹಕ್ಕನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವಲ್ಲಿ ಉಕ್ರೇನ್‌ನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಬೆಂಬಲಿಸುವ ನ್ಯಾಟೋ ಬಣವು ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್‌ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ವಿಭಿನ್ನ ಮಾನದಂಡವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ನ್ಯಾಟೋ ದೃಷ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಆತ್ಮರಕ್ಷಣೆಯ ಹಕ್ಕು ಮಾತ್ರ ಮಾನ್ಯತೆ ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರಲು ಯಾವುದೇ ಹಕ್ಕಿಲ್ಲ ಎಂದು ಇಸ್ರೇಲ್ ಬಹಿರಂಗವಾಗಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಹತ್ಯಾಕಾಂಡದಲ್ಲಿ ಆರು ಮಿಲಿಯನ್ ಯಹೂದಿಗಳನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವ ಮೊದಲು ನಾಜಿ ಜರ್ಮನಿ ಬಳಸಿದ ಅದೇ ಪರಿಭಾಷೆಯನ್ನು ಇಸ್ರೇಲ್ ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್ ಮತ್ತು ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೀನಿಯರಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ಬಳಸುತ್ತದೆ. ಇಸ್ರೇಲ್ ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೀನಿಯರಿಗೆ 'ಮಾನವ ಜಂತುಗಳು ' ಅಥವಾ 'ಕತ್ತಲಲ್ಲಿರುವ ಮಕ್ಕಳು' ಎಂಬ ಪದಗಳನ್ನು ಬಳಸದೆ ಇರುವ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಭಯೋತ್ಪಾದಕರು ಅಥವಾ 'ಮಾನವ ಗುರಾಣಿಗಳು' ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತದೆ. ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್ ಜೀವಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಲು ತುರ್ತು ಕದನ ವಿರಾಮ ಅಥವಾ ಮಾನವೀಯ ವಿರಾಮಕ್ಕಾಗಿ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯ ಆಗ್ರಹವನ್ನು ತಡೆಯಲು ಅಮೆರಿಕ ತನ್ನ ವೀಟೋ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಬಳಸಿದೆ. ಇಸ್ರೇಲ್ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ಎರಡೂ ಪ್ರಸ್ತುತ ಸಂಘರ್ಷವನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಮತ್ತು ತೀವ್ರಗೊಳಿಸಲು ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿವೆ - ಇಸ್ರೇಲ್ ಗಾಜಾವನ್ನು ಸ್ವಾಧೀನಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್ ಅನ್ವೇಷಣೆಯನ್ನು ಹತ್ತಿಕ್ಕಲು ಬಯಸುತ್ತದೆ ಸಾರ್ವಭೌಮ ತಾಯ್ನಾಡಿಗಾಗಿ ಅಮೆರಿಕ ತನ್ನ ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿರುವ ಜಾಗತಿಕ ಪ್ರಾಬಲ್ಯವನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತದೆ.

ಇಸ್ರೇಲ್ ಬೆಂಬಲದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ ಬದಲಾವಣೆ ಮೋದಿ ಆಡಳಿತದಿಂದ ಬಂದಿದೆ. ಹಲವು ತಿಂಗಳುಗಳಿಂದ ಮಣಿಪುರದಲ್ಲಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಜನಾಂಗೀಯ ಹಿಂಸಾಚಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡಲು ತಲೆಕೆಡಿಸಿಕೊಳ್ಳದ ಭಾರತದ ಪ್ರಧಾನಿ, ಸಮಸ್ಯೆ ಪೀಡಿತ ಪ್ರಾಂತ್ಯಕ್ಕೆ ಒಮ್ಮೆಯಾದರೂ ಭೇಟಿ ನೀಡುವುದಿರಲಿ, ಇಸ್ರೇಲ್‌ಗೆ ಭಾರತದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಘೋಷಿಸಿದ್ದರು. ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್ ಪ್ರಶ್ನೆಯ ಐತಿಹಾಸಿಕತೆಯನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅಳಿಸಿಹಾಕಿದ್ದೇ ಅಲ್ಲದೆ  ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ಎದುರಿಸುವ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್ ಸ್ವರಕ್ಷಣೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಯಂ ನಿರ್ಣಯದ ಕಾನೂನುಬದ್ಧ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಿದ್ದರು. ಗಾಝಾದಲ್ಲಿ ಇಸ್ರೇಲಿ ಆಕ್ರಮಣದ ನರಮೇಧದ ಪ್ರಮಾಣ ಮತ್ತು ಮಾದರಿಗೆ ಇಡೀ ಜಗತ್ತು ಈಗ ಎಚ್ಚರಗೊಂಡಿರುವಾಗ, ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರವೂ ಕೆಲವು ಸಮತೋಲನದ ಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಬೇಕಾಯಿತು, ಆದರೆ ಈ ಕೃತ್ಯವು ತುಂಬಾ ಪ್ರಾಮಾಣಿಕವಲ್ಲ ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ವ್ಯತ್ಯಾಸವನ್ನುಂಟುಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುವುದಿಲ್ಲ. ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್ ಜೀವಹಾನಿಗೆ ಸಂತಾಪ ಸೂಚಿಸಲು ಅಲ್ಲಿನ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಿಗೆ ತಡವಾಗಿ ದೂರವಾಣಿ ಕರೆ ಮಾಡುವುದು ಅಥವಾ ನಿರಾಯುಧ ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನೀಯರು ಪ್ರತಿದಿನ ಕೊಲ್ಲಲ್ಪಡುತ್ತಿರುವಾಗ ಮತ್ತು ಇಸ್ರೇಲ್ ಅನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ನಿರಾಕರಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ ದ್ವಿ-ರಾಷ್ಟ್ರ ಪರಿಹಾರಕ್ಕೆ ಭಾರತದ ಬೆಂಬಲವನ್ನು ಪುನರುಚ್ಚರಿಸುವುದರಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಅರ್ಥವಿಲ್ಲ. ಆಕ್ರಮಣಕಾರ ಅಥವಾ ಕನಿಷ್ಠ ತುರ್ತು ಕದನ ವಿರಾಮಕ್ಕೆ ಕರೆ ನೀಡಬೇಕು.

ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆಗಿರುವ ಬದಲಾವಣೆಯು ಕೇವಲ ನೀತಿ ಬದಲಾವಣೆಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನದಾಗಿದೆ. ಪ್ರಬಲ ಭಾರತೀಯ ಮಾಧ್ಯಮವು ಇಸ್ರೇಲ್‌ನ ಅತ್ಯುತ್ಸಾಹದ ಯುದ್ಧೋನ್ಮಾದದ ಪಾಲುದಾರನಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟಿದೆ, ಹಲವಾರು ದೂರದರ್ಶನ ನಿರೂಪಕರು ಇಸ್ರೇಲಿ ಪ್ರಚಾರ ಅಭಿಯಾನಕ್ಕೆ ಸೇರಲು ಇಸ್ರೇಲ್‌ಗೆ ಧಾವಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಗಾಝಾವನ್ನು ಬಹುತೇಕ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅಗೋಚರಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಗಾಜಾದ ಸಾಮಾನ್ಯ ಜನರ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಕಾಳಜಿಯ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಅಥವಾ ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್ ಪರವಾದ ಯಾವುದೇ ಒಗ್ಗಟ್ಟನ್ನು ಭಯೋತ್ಪಾದನೆ ಮತ್ತು ದೇಶದ್ರೋಹದ ಕೃತ್ಯವೆಂದು ಬಿಂಬಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್ ಬೆಂಬಲವಾಗಿ ಮೆರವಣಿಗೆ ನಡೆಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ಅಲಿಘರ್‌ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರಕರಣ ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಇಸ್ರೇಲ್ ಪರ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸಭೆಗಳು ಮತ್ತು ಮೆರವಣಿಗೆಗಳನ್ನು ಪೊಲೀಸರು ಸುಗಮಗೊಳಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಯೋಜಿಸುತ್ತಿದ್ದರೂ ಗಾಝಾದಲ್ಲಿ ಶಾಂತಿಗಾಗಿ ಒತ್ತಾಯಿಸುವ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ನಾಗರಿಕರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇಸ್ರೇಲ್ ಮತ್ತು ಗಾಜಾದಲ್ಲಿನ ಪ್ರಸ್ತುತ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಬಗ್ಗೆ ಭಾರತವು ಅಗ್ರಗಣ್ಯ ಗ್ರಾಹಕ, ವಿತರಕ ಮತ್ತು ಸಾಕಷ್ಟು ಸುಳ್ಳು ಸುದ್ದಿಗಳ ಉತ್ಪಾದಕನಾಗಿ ಕುಖ್ಯಾತವಾಗಿದೆ.

ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ಸಂಘ-ಬಿಜೆಪಿ ಬ್ರಿಗೇಡ್ ಇಸ್ರೇಲ್ ಮೇಲಿನ ಹಮಾಸ್ ದಾಳಿ ಮತ್ತು ಅದರ ನಂತರದ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ಮುಂಬರುವ ಐದು ರಾಜ್ಯಗಳ ವಿಧಾನಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಗಳು ಮತ್ತು 2024 ರ ಲೋಕಸಭಾ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೋಮು ಧ್ರುವೀಕರಣವನ್ನು ಗಟ್ಟಿಗೊಳಿಸಲು ಮತ್ತು ತೀವ್ರ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯತಾವಾದಿ ಉನ್ಮಾದವನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸಲು ಉತ್ತಮ ಅವಕಾಶವೆಂದು ಪರಿಗಣಿತ್ತದೆ. ಹಿಟ್ಲರ್ ಮತ್ತು ಮುಸೊಲಿನಿಯನ್ನು ಮಾದರಿಯಾಗಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಮತ್ತು ಯಹೂದಿಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ನಾಜಿ ದ್ವೇಷ ಮತ್ತು ಹಿಂಸಾಚಾರವನ್ನು ಹಿಂದುತ್ವದ ಲಾಭದಾಯಕ ಮಾದರಿಯಾಗಿ ತನ್ನ ರಾಜಕೀಯ ಪಯಣವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಆರೆಸ್ಸೆಸ್‌ ಈಗ ಇಸ್ಲಾಮೋಫೋಬಿಯಾದ ಸಾಮಾನ್ಯ ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ಇಸ್ರೇಲ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಅಂತಹ ಆಳವಾದ ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕ ಸಂಬಂಧ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ರಾಜಕೀಯ ಒಮ್ಮತವನ್ನು ಬೆಳೆಸಿಕೊಂಡಿರುವುದು ಇತಿಹಾಸದ ವಿಲಕ್ಷಣ ಲಕ್ಷಣಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಇಂದು ಇಸ್ರೇಲ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಭಾರತೀಯ ಆಡಳಿತವನ್ನು ಗುರುತಿಸುವುದು ಎಷ್ಟು ಪರಿಪೂರ್ಣವಾಗಿದೆಯೆಂದರೆ, ಸರ್ಕಾರದ ನಿಲುವಿನ ಬಗ್ಗೆ ಯಾವುದೇ ಭಿನ್ನಾಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ಹಮಾಸ್ ಮತ್ತು ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಗೆ ಬೆಂಬಲವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. 

ಇಸ್ರೇಲ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಗುರುತಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಈಗ ಸ್ವಯಂ-ನಿರ್ಣಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡುತ್ತಿರುವ ಜನರ ನರಮೇಧಕ್ಕೆ ಅನುಮೋದನೆಯಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಅಂತಹ ನೀತಿಯು ಭಾರತವನ್ನು ಅರಬ್ ಜಗತ್ತಿನ ನಮ್ಮ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮಿತ್ರರಾಷ್ಟ್ರಗಳಿಂದ ದೂರವಿರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ಚಳವಳಿಯ ನಮ್ಮದೇ ಆದ ವಸಾಹತುಶಾಹಿ ವಿರೋಧಿ ಪರಂಪರೆಯನ್ನು ದುರ್ಬಲಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಭಾರತೀಯ ಜನರು ಮೋದಿ ಸರ್ಕಾರದ ಈ ಇಸ್ರೇಲ್ ಪರ ನಿಲುವನ್ನು ತಿರಸ್ಕರಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಗಾಝಾದಲ್ಲಿ ತಕ್ಷಣದ ಕದನ ವಿರಾಮಕ್ಕಾಗಿ, ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್ ಭೂಪ್ರದೇಶಗಳ ಮೇಲೆ ಇಸ್ರೇಲಿ ಆಕ್ರಮಣವನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಭೌಮ ತಾಯ್ನಾಡಿನ ಮೇಲೆ ಪ್ಯಾಲೆಸ್ಟೈನ್ ಜನರ ಹಕ್ಕನ್ನು ಗೌರವಿಸುವ ಸಂಘರ್ಷದ ರಾಜಕೀಯ ಪರಿಹಾರಕ್ಕಾಗಿ ಜಾಗತಿಕ ಧ್ವನಿಯೊಂದಿಗೆ ದನಿಗೂಡಿಸಬೇಕು.